Đại hội đại biểu Hội LHTN Việt Nam huyện Lâm Thao lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029.
Ngày 05/7, Hội Liên hiệp thanh niên (LHTN) Việt Nam huyện Lâm Thao tổ chức Đại hội đại biểu lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029. Dự Đại hội có các đồng chí: Nguyễn Quang Anh – TUV, Bí thư Huyện ủy; Bùi Hoài Giang – Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; Hoàng Thái Nam – Phó Bí thư Tỉnh Đoàn Phú Thọ; các đồng chí trong BTV Huyện ủy; lãnh đạo các phòng, ban, ngành, đoàn thể, cơ quan, đơn vị trên địa bàn cùng 100 đại biểu tiêu biểu đại diện cho hơn 11.00 hội viên, thanh niên trong huyện.
![](/Portals/0/LHTN05720249.jpg)
![](/Portals/0/LHTN05720242.jpg)
![](/Portals/0/LHTN05720243.jpg)
Phát huy vai trò tiên phong, xung kích của tuổi trẻ, nhiệm kỳ 2019-2024, Hội LHTN Việt Nam huyện Lâm Thao đã có nhiều việc làm cụ thể, thiết thực. Điểm nổi bật trong nhiệm kỳ qua là Hội LHTN huyện đã đa dạng hóa phương thức triển khai 5 phong trào và 2 chương trình. Nhờ đó, 9/9 chỉ tiêu được thực hiện đều đạt và vượt Nghị quyết Đại hội đại biểu Hội LHTN Việt Nam huyện Lâm Thao lần thứ IV, nhiệm kỳ 2019-2024 đề ra.
Phong trào “Tôi yêu Tổ quốc tôi”đã được các cấp Hội LHTN trong huyện cụ thể hóa, bám sát vào điều kiện thực tế của địa phương, đơn vị, tạo nên những chương trình, hoạt động phong phú. Công tác giáo dục đạo đức, lối sống cho thanh niên được tổ chức hội triển khai thực hiện tích cực; duy trì hiệu quả chuyên mục “Mỗi ngày một tin tốt, mỗi tuần một câu chuyện đẹp”. Các hoạt động tình nguyện được triển khai kịp thời, linh hoạt, sáng tạo, rộng khắp, hiệu quả, tạo hiệu ứng tích cực trong xã hội, nhất là chương trình “Tình nguyện mùa Đông”, “Xuân tình nguyện”, “Tháng thanh niên”...Trong nhiệm kỳ, các cấp bộ hội trong huyện đã tổ chức được trên 330 hoạt động ra quân Ngày cao điểm tình nguyện chung tay xây dựng NTM, đô thị văn minh, thu hút trên 11.000 lượt thanh niên tham gia.
Hoạt động sáng tạo, khởi nghiệp, tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng; Thanh niên Việt nam khỏe thể chất, vững kỹ năng, chủ động hội nhập quốc tế được triển khai và thực hiện có hiệu quả. 5 năm qua, các cấp Hội đã phối hợp thăm, tặng quà, khám và cấp thuốc miễn phí cho trên 8.700 lượt đối tượng là Mẹ VNAH, cựu TNXP, TB, LS, người có công với cách mạng, hộ nghèo, cận nghèo, trẻ em có hoàn cảnh khó khăn, các đối tượng chính sách.., với tổng trị giá gần 2,2 tỉ đồng; hỗ trợ sửa chữa 5 “Nhà nhân ái” trị giá 385 triệu đồng; xây dựng 85 “Điểm sinh hoạt, vui chơi, thể thao cho thiếu nhi và nhân dân” trị giá trên 1,1 tỉ đồng. Ngoài ra, Thanh niên Lâm Thao còn tích cực tham gia phong trào hiến máu tình nguyện, quá đó đã thu được gần 1.000 đơn vị máu.
Các cấp bộ Hội đã đẩy mạnh hoạt động hướng nghiệp, dạy nghề, giới thiệu việc làm cho thanh niên, đồng thời hỗ trợ thanh niên tiếp cận các nguồn vốn vay, các mô hình sản xuất, kinh doanh hiệu quả. Tổ chức Hội hiện đang quản lý và phát huy hiệu quả nguồn vốn vay ủy thác từ Ngân hàng CSXH huyện với dư nợ trên 70 tỉ đồng. Ngoài ra, Hội còn tạo điều kiện cho các hội viên được tiếp cận với các nguồn vốn khác từ Quỹ quốc gia giải quyết việc làm, Ngân hàng NN&PTNT; phối hợp tổ chức các lớp tập huấn kiến thức KHKT; tư vấn, giới thiệu việc làm cho hội viên...Thông qua các hoạt động hỗ trợ này, đã có hàng nghìn lượt thanh niên được giải quyết việc làm, có thu nhập ổn định. 100% Ủy ban Hội LHTN các xã, thị trấn đều có mô hình CBL, tổ hợp tác, HTX thanh niên phát triển kinh tế với 21 mô hình tiêu biểu và trên 100 hội viên tham gia.
Công tác xây dựng và củng cố tổ chức Hội được thực hiện nghiêm túc, góp phần vào xây dựng Hội LHTN Việt Nam vững mạnh. Trong nhiệm kỳ, tổ chức hội đã kết nạp được trên 2.800 hội viên mới, tỉ lệ tập hợp thanh niên đạt gần 73%. Cũng trong nhiệm kỳ, tổ chức hội đã cho trưởng thành 3.100 hội viên, giới thiệu kết nạp Đoàn trên 4.400 hội viên tiêu biểu; đã giới thiệu và được tổ chức đảng kết nạp 10 thanh niên ưu tú.
![](/Portals/0/LHTN05720241.jpg)
Đồng chí Bí thư Huyện ủy Nguyễn Quang Anh phát biểu tại Đại hội
![](/Portals/0/LHTN05720247.jpg)
Các đồng chí lãnh đạo huyện Lâm Thao tặng hoa chúc mừng Đại hội
Đến dự, tặng hoa chúc mừng và phát biểu tại Đại hội, thay mặt Huyện ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ huyện, đồng chí Bí thư Huyện ủy Nguyễn Quang Anh đã ghi nhận, biểu dương những thành tích mà cán bộ, hội viên, thanh niên huyện Lâm Thao đạt được trong nhiệm kỳ qua. Đồng thời nhấn mạnh: Thanh niên là lực lượng có vai trò hết sức quan trọng trong các giai đoạn lịch sử. Trong thời kỳ đổi mới hiện nay, thanh niên là lực lượng xung kích cách mạng, là nguồn nhân lực quyết định thắng lợi sự nghiệp CNH-HĐH đất nước. Do vậy, để đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ công tác thanh niên trong giai đoạn mới, góp sức vào sự nghiệp chung của huyện, tổ chức Hội các cấp trong huyện cần thực hiện tốt các nội dung: Tăng cường công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, bồi dưỡng lý tưởng và truyền thống cách mạng, lòng yêu nước, yêu quê hương cho cán bộ, hội viên, thanh niên; chú trọng tuyên truyền, phổ biến để thanh niên hiểu rõ và tự hào về truyền thống lịch sử văn hiến, cách mạng của quê hương Lâm Thao anh hùng. Tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, nâng cao chất lượng hoạt động của Hội theo hướng linh hoạt, thích ứng với sự phát triển của đời sống xã hội. Phát huy vai trò của tổ chức Hội trong tham gia giải quyết và đáp ứng những nhu cầu chính đáng của hội viên, thanh niên. Mở rộng công tác đoàn kết, tập hợp thanh niên, đa dạng hóa hình thức tập hợp thanh niên, xây dựng tổ chức Hội vững mạnh về mọi mặt…
![](/Portals/0/LHTN05720248.jpg)
Lãnh đạo Tỉnh Đoàn Phú Thọ tặng hoa chúc mừng Đại hội
![](/Portals/0/LHTN057202411.jpg)
![](/Portals/0/LHTN057202412.jpg)
Ủy ban Hội LHTN Việt Nam huyện khóa V, nhiệm kỳ 2024-2029 gồm 24 đồng chí
![](/Portals/0/LHTN057202410.jpg)
Lãnh đạo huyện Lâm Thao chúc mừng Ủy ban Hội LHTN Việt Nam huyện khóa V, nhiệm kỳ 2024-2029
Với tinh thần dân chủ, tập trung, Đại hội đã hiệp thương cử 24 anh, chị vào Ủy ban Hội LHTN Việt Nam huyện khóa V, nhiệm kỳ 2024-2029 và 11 anh, chị dự Đại hội cấp trên. Anh Cao Xuân Huy – Huyện ủy viên, Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, Chủ tịch Ủy ban Hội LHTN Việt Nam huyện Lâm Thao khóa IV, nhiệm kỳ 2019-2024 tiếp tục được cử giữ chức Chủ tịch Ủy ban Hội LHTN Việt Nam huyện khóa V, nhiệm kỳ 2024-2029./.
![](/Portals/0/LHTN057202413.jpg)
![](/Portals/0/LHTN057202414.jpg)
![](/Portals/0/LHTN057202415.jpg)
![](/Portals/0/LHTN057202416.jpg)
![](/Portals/0/LHTN057202417.jpg)
Một số tiết mục văn nghệ đặc sắc chào mừng Đại hội
Cẩm Nhung – Đức Thuận