Sáng 18/7, dưới sự chủ trì của đồng chí Nguyễn Quang Anh – TUV, Bí thư Huyện ủy, Thường trực Huyện ủy họp, nghe và cho ý kiến vào một số nội dung quan trọng.
![](/Portals/0/TTHU19720241.jpg)
Tại phiên họp, Thường trực Huyện ủy nghe và cho ý kiến vào: Báo cáo tình hình thực hiện các dự án đầu tư đã được Nhà nước giao đất, cho thuê đất trên địa bàn huyện nhưng không hoặc chậm đưa đất vào sử dụng; Báo cáo kết quả điều tra dư luận xã hội năm 2024 về công tác cải cách thủ tục hành chính và quản lý đất đai trên địa bàn huyện.
![](/Portals/0/TTHU19720243.jpg)
Hiện nay, trên địa bàn huyện có 130 dự án đầu tư tư nhân được giao đất, cho thuê đất và được chấp thuận đầu tư đang thực hiện công tác bồi thường giải phóng mặt bằng để triển khai thực hiện, với diện tích trên 156 ha, trong đó có 17 dự án triển khai thực hiện tại cụm công nghiệp Kinh Kệ - Hợp Hải, với diện tích trên 33 ha; 13 dự án triển khai thực hiện tại khu làng nghề sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ xã Sơn Vi, diện tích trên 6 ha; 4 dự án triển khai thực hiện tại điểm tiểu thủ công nghiệp thị trấn Hùng Sơn, với diện tích gần 3 ha; còn lại 96 dự án trên địa bàn các xã, thị trấn, với diện tích hơn 114 ha.
![](/Portals/0/TTHU19720245.jpg)
Theo báo cáo, việc chậm hoặc không đưa đất vào sử dụng là do một số nguyên nhân: Một số chủ đầu tư chưa cân đối được nguồn vốn để đầu tư xây dựng, phải điều chỉnh tiến độ thực hiện dự án, gia hạn thời hạn sử dụng đất theo quy định; một số trường hợp nhận chuyển nhượng, góp vốn bằng quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định của Luật Đất đai năm 2013 nên chủ đầu tư khó khăn trong việc đáp ứng yêu cầu của chủ sử dụng đất, làm ảnh hưởng đến tiến độ triển khai thực hiện dự án, phải điều chỉnh tiến độ thực hiện nhiều lần; một số chủ đầu tư nhận thức còn hạn chế, sử dụng đất sai mục đích được giao.
![](/Portals/0/TTHU19720246.jpg)
![](/Portals/0/TTHU19720249.jpg)
Về kết quả điều tra dư luận xã hội về cải cách thủ tục hành chính và công tác quản lý đất đai trên địa bàn huyện, trong thời gian từ ngày 26/4 đến ngày 20/5/2024, Ban Tuyên giáo Huyện ủy đã tiến hành điều tra tại 12/12 xã, thị trấn, với 600 phiếu. Kết quả, có 75,5% người dân bày tỏ “hài lòng” và “rất hài lòng” về mức độ tiếp cận dịch vụ thủ tục hành chính; trên 84% đánh giá thành phần hồ sơ tương đối đơn giản, dễ kê khai; tỉ lệ người dân hài lòng và rất hài lòng với đội ngũ công chức trực tiếp làm việc tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả tại các địa phương và kết quả giải quyết các thủ tục hành chính ở các nội dung đạt từ 66% đến trên 76%; 73,6% số phiếu điều tra đánh giá công tác quản lý nhà nước về đất đai tại địa phương đạt khá, tốt. Bên cạnh đó, cũng có trên 14% ý kiến cho rằng thành phần hồ sơ còn rườm rà, phức tạp; 63,5% ý kiến cho rằng cần tiếp tục đơn giản hóa, rút ngắn các thủ tục hành chính; 1,3% ý kiến “không hài lòng” đối với một số công chức địa chính, tư pháp – hộ tịch tại một số địa phương; 42,3% ý kiến đánh giá UBND cấp xã có thực hiện vai trò, trách nhiệm nhưng chưa toàn diện, chưa thường xuyên và chưa xử lý nghiêm các hành vi vi phạm về đất đai; 68,7% ý kiến đánh giá tình hình lấn chiếm, sử dụng đất sai quy định có diễn ra nhưng không phức tạp và gần 20% đánh giá diễn ra phức tạp và rất phức tạp.
![](/Portals/0/TTHU19720248.jpg)
![](/Portals/0/TTHU19720247.jpg)
![](/Portals/0/TTHU19720244.jpg)
Sau khi nghe báo cáo và các ý kiến thảo luận tại phiên họp, thay mặt Thường trực Huyện ủy, đồng chí Bí thư Huyện ủy Nguyễn Quang Anh kết luận:
![](/Portals/0/TTHU19720242.jpg)
Đồng chí Bí thư Huyện ủy Nguyễn Quang Anh kết luận phiên họp
Về tình hình thực hiện các dự án đầu tư đã được Nhà nước giao đất, cho thuê đất trên địa bàn huyện nhưng không hoặc chậm đưa đất vào sử dụng, Thường trực Huyện ủy yêu cầu UBND huyện tiếp tục chỉ đạo các phòng chuyên môn phối hợp với các ngành chức năng, các địa phương rà soát, nắm bắt, thống kê và đánh giá vấn đề về thực trạng các nhà đầu tư không hoặc chậm đưa đất vào sử dụng; đề xuất các giải pháp để tăng cường hiệu quả của các nhà đầu tư khi được giao đất trên địa bàn huyện; thành lập đoàn kiểm tra liên ngành, kiểm tra tất cả các vấn đề có biểu hiện vi phạm và có biện pháp xử lý, kiến nghị xử lý các vi phạm (nếu có). Cùng với đó, tiếp tục phối hợp với Chi Cục thuế khu vực Lâm Thao – Phù Ninh giải quyết các vướng mắc về các khoản thu từ đất; nghiên cứu quỹ đất để xây dựng nhà làm việc cho Trung tâm Phát triển cụm công nghiệp huyện.
Đối với kết quả điều tra dư luận xã hội năm 2024 về công tác cải cách thủ tục hành chính và quản lý đất đai trên địa bàn huyện, trên cơ sở kết quả điều tra, Thường trực Huyện ủy yêu cầu UBND huyện tiếp tục tăng cường công tác quản lý nhà nước về đất đai; lãnh đạo, chỉ đạo, cụ thể hóa trách nhiệm đối với từng cơ quan, bộ phận, cá nhân; tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra, đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ trong việc thực hiện cải cách hành chính, phục vụ người dân, doanh nghiệp; sớm hoàn thiện, đưa vào vận hành, khai thác, sử dụng Trung tâm điều hành thông minh huyện; tăng cường công tác tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ cho đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức làm việc tại “Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả” cấp huyện, cấp xã, bảo đảm đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ. Giao Ủy ban Kiểm tra Huyện ủy nghiên cứu kết quả điều tra dư luận, làm rõ các nội dung, phản ánh của công dân, từ đó xác định rõ trách nhiệm, đề xuất biện pháp xử lý.
Cũng tại phiên họp, Thường trực Huyện ủy đã nghe và cho ý kiến vào báo cáo Kế hoạch kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (Khóa XI, XII); Kết luận số 21-KL/TW, ngày 25/10/2021 của Ban Chấp hành Trung ương khóa XIII về đẩy mạnh xây dựng chỉnh đốn Đảng và hệ thống chính trị; kiên quyết ngăn chặn đẩy lùi, xử lý nghiêm cán bộ, đảng viên suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống, biểu hiện "tự diễn biến", "tự chuyển hóa" gắn với Kết luận số 01-KL/TW, ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị (Khóa XII); Tờ trình đề nghị trao Huy hiệu Đảng cho đảng viên đợt 02/9/2024./.
Cẩm Nhung – Đức Thuận