Gặp mặt kỷ niệm 78 năm Ngày thành lập Đảng bộ huyện Lâm Thao.
Sáng 11/7, Huyện ủy Lâm Thao tổ chức gặp mặt nhân kỷ niệm 78 năm Ngày thành lập Đảng bộ huyện (12/7/1946-12/7/2024). Dự buổi gặp mặt có các đồng chí: Nguyễn Quang Anh – TUV, Bí thư Huyện ủy; Bùi Hoài Giang – Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy; trưởng, phó các ban xây dựng Đảng, Văn phòng Huyện ủy, Trung tâm chính trị huyện; trưởng các tổ chức chính trị - xã hội, các phòng chuyên môn, đơn vị sự nghiệp thuộc Ủy ban nhân dân huyện.
![](/Portals/0/DBH11720242.jpg)
![](/Portals/0/DBH11720241.jpg)
![](/Portals/0/DBH11720245.jpg)
Tại buổi gặp mặt, các đại biểu đã ôn lại truyền thống 78 năm xây dựng và trưởng thành của Đảng bộ huyện. Theo đó, nhằm đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ, tháng 01/1946, đồng chí Nguyễn Thế Y (tức Tôn Minh), Tỉnh ủy viên được Tỉnh ủy Phú Thọ cử về phụ trách huyện Lâm Thao và đã kết nạp được 02 đảng viên mới, hình thành chi bộ mới. Để có sự lãnh đạo thống nhất, ngày 12/7/1946, Ban Cán sự Đảng huyện Lâm Thao (tức Huyện ủy lâm thời) được thành lập do đồng chí Nguyễn Thế Y (tức Tôn Minh) làm Bí thư. Trải qua 78 năm, dưới sự lãnh đạo trực tiếp của Tỉnh ủy Phú Thọ, cùng với sự đồng tình hưởng ứng của Nhân dân trong huyện, các thế hệ đảng viên của Đảng bộ đã nêu cao truyền thống đoàn kết, khắc phục mọi khó khăn để hoàn thành sứ mệnh lịch sử vẻ vang của mình.
![](/Portals/0/DBH11720244.jpg)
Đồng chí Bí thư Huyện ủy Nguyễn Quang Anh phát biểu tại buổi gặp mặt
Từ khi Đảng bộ huyện ra đời cho đến nay đã trải qua 30 kỳ Đại hội. Mỗi kỳ Đại hội đánh dấu sự trưởng thành và bước đi vững chắc của Đảng bộ huyện về chính trị, tư tưởng và tổ chức. Từ một chi bộ với 3 đảng viên đầu tiên, đến nay, Đảng bộ huyện Lâm Thao đã có 31 tổ chức cơ sở đảng trực thuộc với trên 6.900 đảng viên. Trong suốt chặng đường 78 năm qua, đội ngũ cán bộ, đảng viên trong toàn Đảng bộ luôn phát huy được tính tiên phong, gương mẫu, đi đầu trên mọi lĩnh vực, phong trào, góp phần xây dựng quê hương ngày càng giàu mạnh, văn minh.
Ghi nhận những thành tích đã đạt được, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân huyện Lâm Thao vinh dự được Đảng và Nhà nước phong tặng danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân thời kỳ kháng chiến chống Pháp, được Chủ tịch nước tặng thưởng Huân chương Lao động hạng Ba, hạng Nhì. Nhiều tập thể, cá nhân được Đảng, Nhà nước, Chính phủ, các bộ, ngành Trung ương và tỉnh trao tặng cờ, danh hiệu thi đua và nhiều phần thưởng cao quý khác. Năm 2015, huyện Lâm Thao được đón nhận danh hiệu huyện NTM. Đây là niềm tự hào, nguồn cổ vũ, động viên to lớn để Đảng bộ và Nhân dân huyện Lâm Thao tiếp tục vững bước, phấn đấu vươn lên trong giai đoạn mới.
Phát biểu tại buổi gặp mặt, đồng chí Bí thư Huyện ủy Nguyễn Quang Anh nhấn mạnh: Lâm Thao là huyện có bề dày truyền thống cách mạng, lịch sử, văn hóa. Trải qua 78 năm xây dựng và trưởng thành, Đảng bộ huyện đã lãnh đạo thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị, kinh tế, xã hội, trở thành điểm sáng của tỉnh trong sản xuất nông nghiệp và xây dựng NTM. Đồng chí mong muốn trong thời gian tới, Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân trong huyện tiếp tục phát huy truyền thống đoàn kết, thống nhất cao, khai thác tiềm năng, lợi thế để phát triển; phát huy tinh thần dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm; tiếp tục tập trung xây dựng Đảng bộ thật sự trong sạch, vững mạnh gắn với không ngừng củng cố, nâng cao hiệu quả hoạt động của hệ thống chính trị trên địa bàn huyện. Đồng thời thực hiện nghiêm các nguyên tắc trong xây dựng đảng, tạo sự đồng thuận, nhất trí cao trong toàn Đảng bộ.
![](/Portals/0/DBH11720246.jpg)
Ủy ban MTTQ và các đoàn thể chính trị - xã hội huyện tặng hoa chúc mừng Đảng bộ huyện nhân dịp Kỷ niệm 78 năm thành lập Đảng bộ huyện
Kỷ niệm 78 năm thành lập Đảng bộ huyện là dịp để cấp ủy, tổ chức đảng các cấp, mỗi cán bộ, đảng viên và mỗi người dân trong huyện càng thấy rõ hơn trách nhiệm của mình, không ngừng phấn đấu vươn lên, tiếp tục nêu cao tinh thần đoàn kết để cùng “thống nhất về nhận thức, quyết tâm trong ý chí, quyết liệt trong hành động”, xây dựng Lâm Thao ngày càng phát triển văn minh, hiện đại, sớm trở thành huyện nông thôn mới nâng cao./.
Cẩm Nhung – Đức Thuận