UBND huyện Lâm Thao phối hợp với UBND thị xã Phú Thọ kiểm tra tiến độ thực hiện dự án đoạn qua địa bàn huyện Lâm Thao.
Ngày 15/7, Đoàn công tác của UBND huyện Lâm Thao do đồng chí Khuất Đăng Khoa – Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện làm trưởng đoàn đã phối hợp với UBND thị xã Phú Thọ tiến hành kiểm tra tiến độ thực hiện dự án: Cải tạo, nâng cấp tuyến đường nối đường tỉnh lộ 325B kết nối đường Hồ Chí Minh đi cầu Ngọc Tháp và tuyến cứu hộ cứu nạn (giai đoạn 1) đoạn qua địa bàn huyện Lâm Thao. Cùng đi có đồng chí Dương Hoàng Phúc - Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện; lãnh đạo một số phòng ban chuyên môn thuộc huyện; lãnh đạo xã Xuân Lũng, Tiên Kiên. Về phía thị xã Phú Thọ có đồng chí Hoàng Anh Vũ - Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND thị xã Phú Thọ và các thành viên đoàn.
![](/Portals/0/CT16720241.jpg)
![](/Portals/0/CT16720242.jpg)
![](/Portals/0/CT16720244.jpg)
Đoàn công tác đã đi kiểm tra tại thực địa tiến độ thực hiện dự án và nghe đơn vị thi công, các địa phương báo cáo về các khó khăn, vướng mắc trong quá trình triển khai thực hiện. Theo đó, dự án: Cải tạo, nâng cấp tuyến đường nối đường tỉnh lộ 325B kết nối đường Hồ Chí Minh đi cầu Ngọc Tháp và tuyến cứu hộ cứu nạn (giai đoạn 1) được HĐND tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư năm 2021; quy mô chiều dài tuyến chính gần 8 km với tổng mức đầu tư 300 tỷ đồng. Trong đó, tuyến chạy qua địa bàn huyện Lâm Thao dài 4 km, qua địa bàn các xã Xuân Lũng 700m và Tiên Kiên 3,3km. Hiện tại, UBND huyện Lâm Thao đã bàn giao cho nhà thầu thi công 2,3/4 km mặt bằng. Đơn vị thi công đang hoàn thiện lớp CPĐD loại 2 và loại 1 với chiều dài 2,3 km; thảm xong bê tông nhựa C19 đoạn từ Km6+600 - Km7+100 với chiều dài 0,5km;…Về công tác giải phóng mặt bằng, đã tiến hành kiểm kê 66/86 hộ, còn 20 hộ chưa đồng ý phối hợp kiểm kê. Lý do: Một số số hộ có công trình nhà ở sát đường đề nghị được bồi thường toàn bộ tài sản do sợ ảnh hưởng trong quá trình thi công và sử dụng sau này; khu tái định cư xã Xuân Lũng chưa được phê duyệt phương án bồi thường GPMB; một số ngôi mộ chưa di chuyển; một số hạng mục công trình nằm trong diện GPMB vi phạm hành lang giao thông…
![](/Portals/0/CT16720243.jpg)
![](/Portals/0/CT16720245.jpg)
![](/Portals/0/CT16720246.jpg)
Đồng chí Chủ tịch UBND huyện Khuất Đăng Khoa phát biểu tại buổi kiểm tra
Sau khi trao đổi, thống nhất với UBND thị xã Phú Thọ và các ý kiến thảo luận để đẩy nhanh tiến độ thực hiện dự án đoạn chạy qua huyện Lâm Thao, đồng chí Chủ tịch UBND huyện Khuất Đăng Khoa đánh giá cao sự tích cực vào cuộc của các cơ quan chuyên môn và các địa phương trong quá trình triển khai thực hiện dự án trong thời qua. Để đảm bảo tiến độ thực hiện dự án, đồng chí yêu cầu các cơ quan chuyên môn thuộc huyện, các địa phương cần chủ động phối hợp hơn nữa, đẩy nhanh tiến độ thực hiện đền bù, GPMB, sớm bàn giao mặt bằng cho đơn vị thi công. Trong đó, tập trung đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, thuyết phục nhân dân trong thực hiện đền bù, GPMB; tăng cường trao đổi, đối thoại trực tiếp để nắm bắt tâm tư nguyện vọng, vận dụng linh hoạt, hiệu quả các quy định của pháp luật để giải quyết các ý kiến, kiến nghị hợp pháp, chính đáng của người dân. Bên cạnh đó, làm tốt công tác phối hợp với BQLDA xây dựng Thị xã Phú Thọ và đơn vị thi công trong quá trình thực hiện dự án, đảm bảo khoa học, hiệu quả với tinh thần trách nhiệm cao nhất./.
Đức Thuận