Khai mạc kỳ họp thứ Mười một – HĐND huyện khóa XIX.
Chiều 11/7, dưới sự chủ tọa của các đồng chí: Bùi Hoài Giang – Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; Nguyễn Thị Dưỡng - Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch HĐND huyện, HĐND huyện khóa XIX, nhiệm kỳ 2021-2026 khai mạc kỳ họp thứ Mười một.
![](/Portals/0/HDND11720241_1.jpg)
![](/Portals/0/HDND11720242_1.jpg)
Toàn cảnh kỳ họp
![](/Portals/0/HDND11720243_1.jpg)
Chủ tọa kỳ họp
Tham dự kỳ họp có các đồng chí: Nguyễn Thanh Tâm – TUV, Trưởng Ban Văn hóa- Xã hội, HĐND tỉnh; Nguyễn Quang Anh – TUV, Bí thư Huyện ủy; Khuất Đăng Khoa – Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; các đồng chí Ủy viên BTV Huyện ủy, lãnh đạo UBND, Ủy ban MTTQ huyện; thủ trưởng các cơ quan, đơn vị, các Trường Đại học, Cao đẳng, THPT đóng trên địa bàn huyện; Thường trực HĐND, Chủ tịch UBND các xã, thị trấn, cùng các đại biểu HĐND huyện.
![](/Portals/0/HDND11720244_1.jpg)
Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện Bùi Hoài Giang phát biểu khai mạc Kỳ họp
Phát biểu khai mạc kỳ họp, đồng chí Bùi Hoài Giang khẳng định: Thực hiện nhiệm vụ 6 tháng đầu năm 2024 trong bối cảnh tình hình thế giới, khu vực và trong nước tiếp tục diễn biến phức tạp, khó lường; tình hình thời tiết, thiên tai, dịch bệnh diễn biến phức tạp. Song, Đảng bộ, chính quyền, cộng đồng doanh nghiệp và Nhân dân trong huyện đã bám sát sự lãnh đạo, chỉ đạo, định hướng của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, chung sức đồng lòng, nỗ lực triển khai nhiều giải pháp nhằm đẩy nhanh việc hoàn thành các mục tiêu, nhiệm vụ đề ra. Nhờ đó, kinh tế, xã hội huyện trong 6 tháng đầu năm 2024 tiếp tục phát triển ổn định, một số lĩnh vực có những chuyển biến hơn so với cùng kỳ.
Đồng chí nhấn mạnh: Tại kỳ họp này, HĐND huyện sẽ thảo luận, đánh giá những kết quả đạt được; kiểm điểm những tồn tại, hạn chế trong thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội, bảo đảm quốc phòng, an ninh 6 tháng đầu năm và các nhiệm vụ, giải pháp trong những tháng cuối năm nhằm hoàn thành tốt nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội cả năm 2024 cũng như cho cả nhiệm kỳ. Cùng với đó, sẽ xem xét, thảo luận và thông qua 19 báo cáo, 01 thông báo, 01 nghị quyết thường kỳ và 02 dự thảo kết luận của HĐND, Thường trực HĐND, UBND, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ huyện và các cơ quan liên quan theo quy định. Đồng thời dành nhiều thời gian cho hoạt động thảo luận, chất vấn và giải trình. Chủ tọa kỳ họp đề nghị các vị đại biểu HĐND huyện phát huy dân chủ, nêu cao trách nhiệm, tập trung nghiên cứu kỹ, thảo luận sôi nổi, đóng góp nhiều ý kiến tâm huyết, sâu sắc, chất lượng vào các nội dung của kỳ họp, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội, bảo đảm quốc phòng, an ninh, cũng như sự mong đợi của cử tri và Nhân dân trong huyện.
![](/Portals/0/HDND11720246_1.jpg)
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Ngô Đức Sáu trình bày Báo cáo đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm 2024; phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 tại Kỳ họp
Thay mặt UBND huyện, đồng chí Ngô Đức Sáu - Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBDN huyện trình bày báo cáo tóm tắt đánh giá tình hình kinh tế, xã hội 6 tháng đầu năm và nhiệm vụ, giải pháp chủ yếu 6 tháng cuối năm 2024. Theo đó, trong 6 tháng đầu năm, thu ngân sách nhà nước trên địa bàn đạt trên 162 tỉ đồng, bằng 65% so với cùng kỳ; tổng vốn đầu tư toàn xã hội ước đạt gần 1.800 tỉ đồng. Huyện đã chỉ đạo gieo cấy trên 3.000 ha lúa chiêm xuân, trong đó, tỉ lệ lúa chất lượng cao đạt trên 86%, năng suất ước đạt 66 tạ/ha.
Chương trình xây dựng nông thôn mới (NTM), đô thị văn minh tiếp tục được triển khai, thực hiện đạt kết quả. Huyện có thêm 2 xã NTM kiểu mẫu, 2 khu dân cư NTM kiểu mẫu, nâng tổng số xã NTM kiểu mẫu lên 3 xã và 60 khu dân cư NTM kiểu mẫu. Chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP) và khuyến khích, hỗ trợ phát triển sản xuất nông nghiệp theo NQ số 22/2021/NQ-HĐND ngày 09/12/2021 của HĐND tỉnh Phú Thọ và Kế hoạch số 182/KH-UBND ngày 05/10/2022 của UBDN huyện Lâm Thao tiếp tục được thực hiện.
Sản xuất CN-TTCN, xây dựng có bước phát triển khá; công tác quản lý nhà nước về quy hoạch, đầu tư xây dựng cơ bản, quản lý chất lượng công trình được duy trì, thực hiện tốt. Trong 6 tháng, huyện đã phê duyệt quy hoạch và điều chỉnh quy hoạch chi tiết xây dựng tỉ lệ 1/500 đối với 8 dự án; chỉ đạo quyết liệt công tác bồi thường giải phóng mặt bằng, tái định cư; đôn đốc việc thực hiện các dự án bảo đảm chất lượng và tiến độ đề ra.
Công tác giáo dục và đào tạo đạt kết quả tích cực. Công tác y tế, văn hóa, xã hội được bảo đảm; quan tâm và thực hiện đầy đủ, kịp thời các chính sách an sinh xã hội cho người dân, nhất là trong dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024. Quốc phòng, an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm, giữ vững. Huyện đã hoàn thành giao 113 công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ Công an nhân dân, đạt 100% chỉ tiêu giao.`
Công tác xây dựng chính quyền, cải cách hành chính tiếp tục được quan tâm thực hiện; tập trung nâng cao chất lượng cải cách hành chính, trọng tâm là cải cách thủ tục hành chính.
Báo cáo cũng chỉ ra những tồn tại, hạn chế, nguyên nhân và nhiệm vụ giải pháp trọng tâm 6 tháng cuối năm 2024. Trong đó, tập trung vào: Tiếp tục thu hút, huy động và khai thác các nguồn lực đầu tư, đẩy nhanh tiến độ công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng các dự án trên địa bàn huyện. Tăng cường công tác quản lý thuế; chủ động quản lý khai thác các nguồn thu, phấn đấu hoàn thành dự toán thu ngân sách nhà nước năm 2024. Chỉ đạo thực hiện hiệu quả sản xuất vụ mùa, vụ đông, chuyển đổi cơ cấu cây trồng phù hợp; tiếp tục thực hiện chương trình xây dựng xã NTM nâng cao, kiểu mẫu, chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP), bảo đảm hoàn thành chỉ tiêu, kế hoạch đề ra. Tăng cường quản lý tài nguyên và môi trường; chủ động ứng phó với biến đổi khí hậu và phòng, chống thiên tai. Phát triển các lĩnh vực văn hóa, xã hội; bảo đảm an sinh xã hội, ổn định việc làm và đời sống nhân dân. Đẩy mạnh cải cách hành chính, xây dựng chính quyền điện tử; tăng cường kỷ luật, kỷ cương hành chính. Bảo đảm quốc phòng, an ninh, ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội.
![](/Portals/0/HDND11720248.jpg)
Chủ tịch Uỷ ban MTTQ Nguyễn Mạnh Toàn trình bày Thông báo kết quả MTTQ và các tổ chức thành viên tham gia xây dựng chính quyền 6 tháng đầu năm 2024; những ý kiến, kiến nghị của cử tri và Nhân dân với HĐND, UBND huyện.
Đồng chí Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Nguyễn Mạnh Toàn trình bày thông báo kết quả hoạt động của MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội tham gia xây dựng chính quyền 6 tháng đầu năm 2024; tổng hợp các ý kiến, kiến nghị của cử tri với HĐND và UBND huyện.
![](/Portals/0/HDND11720247.jpg)
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Dương Hoàng Phúc trình bày Tờ trình về việc đề nghị phê chuẩn quyết toán ngân sách huyện năm 2023 tại Kỳ họp
`![](/Portals/0/HDND11720249.jpg)
Trưởng ban Kinh tế - xã hội, HĐND huyện Chử Đức Khoa trình bày báo cáo thẩm tra của Ban Kinh tế - Xã hội, HĐND huyện tại Kỳ họp
![](/Portals/0/HDND117202410.jpg)
Trưởng ban Pháp chế, HĐND huyện Nguyễn Kim Tứ trình bày báo cáo thẩm tra của Ban Pháp chế, HĐND huyện tại Kỳ họp
Trong chương trình làm việc buổi chiều, kỳ họp đã nghe: Tờ trình đề nghị phê chuẩn quyết toán ngân sách huyện năm 2023; Tờ trình chương trình giám sát năm 2025 của HĐND huyện; báo cáo thẩm tra của ban Kinh tế - Xã hội, ban Pháp chế - HĐND huyện liên quan đến nội dung kỳ họp.
![](/Portals/0/HDND117202411.jpg)
Đồng chí Bí thư Huyện ủy Nguyễn Quang Anh phát biểu tại kỳ họp
Đến dự và phát biểu ý kiến tại kỳ họp, đồng chí Bí thư Huyện ủy khẳng định: Những kết quả đạt được trong thực hiện nhiệm vụ 6 tháng đầu năm khẳng định vai trò lãnh đạo, chỉ đạo điều hành quyết liệt, sâu sát của Huyện ủy, HĐND, UBND huyện; sự ủng hộ, đồng lòng của các cấp, các ngành, cộng đồng doanh nghiệp và Nhân dân. Bên cạnh những kết quả đạt được, đồng chí Bí thư Huyện ủy cũng chỉ ra một số tồn tại, hạn chế: Tiến độ công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng, chuyển mục đích sử dụng đất một số dự án và thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất còn chậm; công tác quản lý nhà nước về đất đai, khoáng sản, trật tự xây dựng, hành lang ATGT ở một số địa phương chưa chặt chẽ, chưa quyết liệt trong xử lý vi phạm; Tiến độ thực hiện một số dự án đầu tư đã được phê duyệt chậm; tình trạng đơn thư vượt cấp, kéo dài trong lĩnh vực đất đai còn phức tạp…
Việc hoàn thành các nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội 6 tháng cuối năm 2024 góp phần quan trọng vào thành công cho cả nhiệm kỳ 2020-2025 của Đảng bộ huyện, đồng chí yêu cầu cần tiếp tục thực hiện một số nhiệm vụ trong thời gian tới. Cụ thể: quyết liệt chỉ đạo các giải pháp thu ngân sách để bảo đảm sự chủ động về nguồn lực trong việc hoàn thành các mục tiêu kinh tế, xã hội năm 2024; tăng cường thanh tra, kiểm tra, giám sát các dự án đầu tư, lựa chọn các đơn vị thi công có đủ năng lực, kinh nghiệm, nguồn lực tài chính, đáp ứng yêu cầu chất lượng, tiến độ dự án; tiếp tục tập trung chỉ đạo chương trình xây dựng NTM, đô thị văn minh, bảo đảm đạt và vượt mục tiêu đề ra trong năm 2024; tiếp tục quan tâm sản xuất nông nghiệp, nâng cấp hệ thống kênh mương, thủy lợi nội đồng, tăng cường liên kết trong sản xuất, chế biến và tiêu thụ sản phẩm; lập lại trật tự, kỷ cương hành lang ATGT, hoàn thiện Quy chế quản lý kiến trúc đô thị đối với thị trấn Lâm Thao và thị trấn Hùng Sơn trình cấp có thẩm quyền phê duyệt; chủ động giải quyết dứt điểm các vướng mắc, nâng cao hiệu quả quản lý nhà nước về đất đai trên địa bàn; rà soát, chuyển đổi những diện tích sản xuất nông nghiệp manh mún, nhỏ lẻ sang đất dịch vụ thương mại hoặc đất thổ cư; tiếp tục quan tâm bảo vệ, trùng tu, tôn tạo các di tích lịch sử, văn hóa đã xuống cấp; đầu tư thiết bị dạy học, nâng cao chất lượng giáo dục và đào tạo; đẩy mạnh cải cách hành chính, nâng cao tỉ lệ hài lòng của người dân, doanh nghiệp; nâng cao trách nhiệm của người đứng đầu cấp ủy, chính quyền cơ sở trong việc thực hiện Quy chế tiếp công dân, giải quyết đơn thuộc thẩm quyền; quản lý chặt chẽ nguồn dự bị động viên, phát huy vai trò của tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở…
Tiếp đó, các đại biểu đã tiến hành thảo luận tại tổ. Những nội dung tiếp theo của kỳ họp thứ Mười một – HĐND huyện khóa XIX, nhiệm kỳ 2021-2026 sẽ được chúng tôi cập nhật và thông tin.
Cẩm Nhung – Đức Thuận