Kỳ họp thứ Mười một – Chất vấn và giải trình tại hội trường.
Tiếp tục chương trình làm việc tại kỳ họp thứ Mười một – HĐND huyện khóa XIX, dưới sự điều hành của Chủ tọa Kỳ họp, các đại biểu HĐND huyện tham gia chất vấn, giải trình tại hội trường.
![](/Portals/0/HDND12720241.jpg)
![](/Portals/0/HDND12720243.jpg)
Tại phiên họp, Kỳ họp đã dành nhiều thời gian để các đại biểu thảo luận, chất vấn, trả lời chất vấn trên các lĩnh vực: Xây dựng, Đầu tư và Dịch vụ công cộng; quản lý thuế.
Thời gian gần đây, trên địa bàn thị trấn Lâm Thao, nhiều đoạn vỉa hè bị vỡ, hỏng, không được sửa chữa; việc cắt tỉa cây xanh, vệ sinh vỉa hè, sửa chữa hệ thống điện chiếu sáng, gây mất mỹ quan và ảnh hưởng đến việc xây dựng đô thị văn minh, khu dân cư văn minh kiểu mẫu.
![](/Portals/0/HDND12720248.jpg)
Giải trình về vấn đề này, ông Đỗ Thành Long – Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư và Dịch vụ công cộng huyện cho biết: Tại 6 tuyến hành lang các tuyến đường trung tâm huyện đã xuống cấp và không đồng bộ, hiện nay, Ban Quản lý dự án đầu tư và Dịch vụ công cộng huyện đang làm các thủ tục đầu tư để triển khai dự án lát vỉa hè, trồng cây xanh để bảo đảm đồng bộ, liên thông giữa các tuyến phố, giai đoạn 2024-2025. Bên cạnh đó, Ban Quản lý dự án đầu tư và Dịch vụ công cộng huyện cũng thường xuyên tiến hành chăm sóc, cắt tỉa cây xanh, vệ sinh lòng đường, cống thoát nước, sửa chữa hệ thống điện chiếu sáng tại 16 tuyến, với tổng kinh phí thực hiện trên 520 triệu đồng, góp phần bảo đảm mỹ quan đô thị.
Đại biểu HĐND huyện đề nghị cơ quan chức năng cho biết: Số công trình, dự án trọng điểm đang thực hiện trên địa bàn huyện và đề nghị nêu rõ những nguyên nhân, giải pháp khắc phục những dự án chậm tiến độ, kéo dài.
![](/Portals/0/HDND12720249_1.jpg)
Giải trình vấn đề này, ông Trần Văn Thắng – Trưởng phòng Kinh tế và Hạ tầng thông tin: Hiện nay, trên địa bàn huyện đang thực hiện 10 dự án trọng điểm, trong đó có 6 dự án sử dụng vốn đầu tư công.
Để khắc phục tình trạng các dự án kéo dài, chậm tiến độ, cơ quan chuyên môn tiếp tục đề nghị UBND huyện tiếp tục đề xuất với các sở, ngành và UBND tỉnh sớm cân đối bố trí nguồn vốn, làm cơ sở triển khai thi công xây dựng công trình; yêu cầu các chủ đầu tư phân bổ nguồn vốn để thực hiện công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng để triển khai, thi công dự án. Cùng với đó, các chủ đầu tư cần nâng cao năng lực, trình độ để thực hiện bảo đảm đúng về trình tự thủ tục, hồ sơ theo quy định; cần lựa chọn nhà thầu tư vấn, giám sát, thi công bảo đảm trình độ năng lực, kinh nghiệm, nâng cao chất lượng trong công tác lập hồ sơ quy hoạch, hồ sơ dự án và quản lý dự án. Tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, tạo sự đồng thuận trong nhân dân trong công tác nồi thường, giải phóng mặt bằng…
![](/Portals/0/HDND127202410.jpg)
Vấn đề quản lý thuế đối với các trường hợp bán hành online, ông Đặng Quang Trực - Chi cục trưởng Chi cục thuế khu vực Lâm Thao – Phù Ninh giải trình: Hiện nay, hoạt động thương mại điện tử, bán hàng online ngày càng phổ biến và phát triển. Để quản lý thuế tốt từ nguồn thu này, cuối năm 2023, Chi cục thuế khu vực Lâm Thao – Phù Ninh đã thành lập Tổ chống thất thu thuế trên một số lĩnh vực, trong đó có lĩnh vực kinh doanh thương mại điện tử, phối hợp với UBND các xã, thị trấn rà soát các trường hợp kinh doanh qua sàn giao dịch điện tử, bán hàng online để yêu cầu người nộp thuế kê khai, nộp vào ngân sách nhà nước. Kết quả, trong 6 tháng đầu năm, đã thu được từ các trường hợp này với số tiền gần 3,4 tỉ đồng.
Để tiếp tục quản lý tốt nguồn thu, thời gian tới, Chi cục thuế tiếp tục chỉ đạo Tổ chống thất thu thuế phối hợp với các địa phương rà soát hoạt động mua bán, cung cấp hàng hóa, dịch vụ trên nền tảng số đối với doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh trên địa bàn; đẩy mạnh công tác tuyên truyền để các cá nhân, tổ chức kinh doanh thương mại điện tử hiểu về nghĩa vụ kê khai, nộp thuế. Đối với các trường hợp chống đói, cố tình không thực hiện nghĩa vụ, Chi cục thuế sẽ phối hợp với các cơ quan chức năng để xử lý theo các quy định của pháp luật.
![](/Portals/0/HDND12720246.jpg)
![](/Portals/0/HDND12720247.jpg)
![](/Portals/0/HDND127202411.jpg)
Cùng với các ý kiến giải trình tại hội trường, các đại biểu đã tham luận một số nội dung: Một số nhiệm vụ, giải pháp xây dựng đô thị văn minh tại thị trấn Hùng Sơn; giải pháp nâng cao chất lượng hoạt động tiếp xúc cử tri của đại biểu HĐND huyện; thực trạng, giải pháp thực hiện chương trình liên kết giữa Công ty cổ phần Supe Phốt phát và Hóa chất Lâm Thao và người dân trong vấn đề sản xuất nông nghiệp…
![](/Portals/0/HDND12720245.jpg)
Chủ tọa kỳ họp đánh giá cao tinh thần trách nhiệm trước cử tri và Nhân dân của các đại biểu HĐND huyện, thủ trưởng các phòng chuyên môn, cơ quan, đơn vị. Phiên chất vấn diễn ra trong không khí dân chủ, thẳng thắn và trách nhiệm của HĐND, các đại biểu HĐND huyện trong việc nắm bắt, theo dõi, giám sát đối với những nội dung được cử tri và Nhân dân quan tâm./.
Cẩm Nhung - Đức Thuận