Kỳ họp thứ Mười một – HĐND huyện thành công tốt đẹp.
Sau 2 ngày làm việc khẩn trương, nghiêm túc, với tinh thần trách nhiệm cao trước cử tri và Nhân dân trong huyện, Kỳ họp thứ Mười một – HĐND huyện khóa XIX đã hoàn thành các nội dung, chương trình đề ra và bế mạc kỳ họp.
![](/Portals/0/HDND12720243_1.jpg)
Chủ tọa kỳ họp
![](/Portals/0/HDND12720242_1.jpg)
Các đại biểu tham dự kỳ họp
![](/Portals/0/HDND12720241_1.jpg)
Toàn cảnh kỳ họp
Các đồng chí: Bùi Hoài Giang – Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; Nguyễn Thị Dưỡng - Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch HĐND huyện Chủ tọa Kỳ họp. Dự phiên bế mạc có các đồng chí: Nguyễn Quang Anh – TUV, Bí thư Huyện ủy; Khuất Đăng Khoa – Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; các đồng chí Ủy viên BTV Huyện ủy, lãnh đạo UBND, Ủy ban MTTQ huyện; thủ trưởng các cơ quan, đơn vị, các Trường Đại học, Cao đẳng, THPT đóng trên địa bàn huyện; Thường trực HĐND, Chủ tịch UBND các xã, thị trấn, cùng các đại biểu HĐND huyện.
![](/Portals/0/HDND12720244.jpg)
Đồng chí Chủ tịch UBND huyện Khuất Đăng Khoa phát biểu tại kỳ họp
Tại phiên bế mạc, đồng chí Chủ tịch UBND huyện Khuất Đăng Khoa phát biểu, đánh giá những kết quả mà huyện đạt được trong 6 tháng đầu năm, thẳng thắn chỉ ra những tồn tại, hạn chế cần khắc phục. Đồng thời tiếp thu những ý kiến đóng góp của các đại biểu HĐND huyện, cùng tập thể lãnh đạo UBND huyện tập trung chỉ đạo các phòng, ban, đơn vị thuộc UBND huyện, các xã, thị trấn thực hiện đồng bộ các giải pháp thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội theo hướng chủ động, nâng cao chất lượng công tác tham mưu và tổ chức triển khai các nhiệm vụ theo quy chế làm việc và quy định của pháp luật; đẩy nhanh tiến độ các dự án, đặc biệt là các dự án trọng điểm, trong đó chú trọng công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng; tăng cường quản lý và sử dụng hiệu quả tài nguyên, đất đai, bảo vệ môi trường; chủ động phòng, chống thiên tai; chú trọng phát triển toàn diện các lĩnh vực văn hóa, xã hội, chỉ đạo quyết liệt chương trình xây dựng đô thị văn minh đối với thị trấn Lâm Thao, thị trấn Hùng Sơn; tiếp tục chấn chỉnh, tăng cường trách nhiệm trong xử lý công việc nhằm xây dựng nền hành chính trong sạch, liêm chính, hoạt động hiệu lực, hiệu quả, nâng cao trách nhiệm vì Nhân dân phục vụ…
![](/Portals/0/HDND12720245_1.jpg)
Đồng chí Chủ tịch HĐND huyện Bùi Hoài Giang phát biểu bế mạc kỳ họp
Phát biểu bế mạc Kỳ họp, đồng chí Bùi Hoài Giang khẳng định: Nhờ tinh thần làm việc nghiêm túc, khẩn trương, trách nhiệm cao trước cử tri và Nhân dân, kỳ họp thứ Mười một, HĐND huyện Lâm Thao khoá XIX nhiệm kỳ 2021-2026 đã hoàn thành chương trình, nội dung đề ra và thành công tốt đẹp.
Tại kỳ họp này, HĐND huyện đã tập trung đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội; thu, chi ngân sách 6 tháng đầu năm; thảo luận, đề ra nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm 2024; đồng thời, xem xét các báo cáo thường kỳ của Thường trực HĐND huyện, các Ban của HĐND huyện, UBND huyện; thông báo của Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc huyện và báo cáo của các cơ quan chức năng theo quy định. Trên cơ sở bám sát tình hình thực tế, phân tích những thuận lợi, thời cơ, đặc biệt là những khó khăn, thách thức trong 6 tháng đầu năm 2024, các đại biểu HĐND huyện đã thẳng thắn chỉ ra những hạn chế trong các ngành, các lĩnh vực; phân tích nguyên nhân khách quan, chủ quan và đề xuất nhiều giải pháp trọng tâm nhằm hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ đề ra.
Hoạt động chất vấn, trả lời chất vấn và thảo luận tại kỳ họp tiếp tục thu hút được sự quan tâm của cử tri và Nhân dân. Trên cơ sở nắm chắc tình hình thực tiễn của địa phương và xem xét, nghiên cứu kỹ tài liệu trình tại kỳ họp, các vị đại biểu đã thảo luận, chất vấn nêu ra nhiều vấn đề quan trọng liên quan đến các lĩnh vực của đời sống xã hội được đông đảo cử tri và Nhân dân quan tâm trong thời gian qua. Lãnh đạo UBND huyện và Thủ trưởng các cơ quan, đơn vị liên quan đã thể hiện tinh thần nghiêm túc, cầu thị, trách nhiệm, trả lời thẳng thắn, đi vào trọng tâm vấn đề, đưa ra các giải pháp cơ bản thiết thực để khắc phục những hạn chế trong công tác chỉ đạo, điều hành và nâng cao hiệu quả, hiệu lực trong quản lý ở lĩnh vực phụ trách. HĐND huyện đề nghị UBND huyện và các cơ quan liên quan tích cực chỉ đạo giải quyết dứt điểm các tồn tại, đảm bảo quyền lợi của cử tri và Nhân dân. Sau kỳ họp, Thường trực HĐND huyện sẽ có thông báo nội dung phiên chất vấn, giải trình gửi tới UBND huyện, các cơ quan, đơn vị để căn cứ triển khai, thực hiện.
Để thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội năm 2024 và của cả nhiệm kỳ, đồng chí đề nghị: UBND huyện, các cấp, các ngành, cộng đồng doanh nghiệp và các tầng lớp Nhân dân tiếp tục bám sát, nắm bắt tình hình, nêu cao trách nhiệm, phát huy tinh thần đoàn kết, chủ động thực hiện và phấn đấu đạt mức cao nhất các chỉ tiêu ở tất cả các ngành, lĩnh vực. Tập trung rà soát, làm rõ những thuận lợi, khó khăn của từng ngành, từng lĩnh vực từ đó có các giải pháp phù hợp và tập trung chỉ đạo, điều hành quyết liệt, linh hoạt, sáng tạo, phấn đấu hoàn thành vượt mức các mục tiêu, chỉ tiêu, kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội năm 2024 theo Nghị quyết của HĐND huyện đã đề ra. Đẩy mạnh xúc tiến thu hút đầu tư vào cụm công nghiệp, làng nghề; nâng cao chất lượng các loại hình thương mại, dịch vụ, tiểu thủ công nghiệp và ngành nghề trong nông thôn; tuyên truyền triển khai sâu rộng, hiệu quả các chính sách, cơ chế hỗ trợ sản xuất nông - lâm - thủy sản của tỉnh, của huyện đã ban hành; rà soát, nghiên cứu để điều chỉnh cơ chế hỗ trợ của huyện cho phù hợp nhằm thúc đẩy phát triển nông nghiệp hàng hóa cận đô thị; làm tốt công tác phòng chống thiên tai, dịch bệnh, bảo vệ sản xuất và đời sống. Tiếp tục thực hiện có hiệu quả chương trình xây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu gắn với xây dựng đô thị văn minh. Huy động và sử dụng hiệu quả các nguồn lực để đầu tư phát triển kết cấu hạ tầng kinh tế - xã hội. Tập trung tháo gỡ khó khăn về nguồn vốn đầu tư và các điều kiện về pháp lý liên quan để đẩy nhanh tiến độ kế hoạch đầu tư công năm 2024 của huyện và của các địa phương. Tăng cường quản lý thu ngân sách, nhất là thu từ đấu giá quyền sử dụng đất; phấn đấu hoàn thành và vượt mức dự toán thu ngân sách năm 2024. Nâng cao hiệu lực, hiệu quả quản lý nhà nước về đất đai, tài nguyên, môi trường; phát hiện và xử lý kịp thời các vi phạm trong quản lý, dử dụng đất và trong khai thác khoáng sản. Tiếp tục tháo gỡ khó khăn, tuyên truyền, vận động, tạo sự đồng thuận, ủng hộ của người dân trong bồi thường, giải phóng mặt bằng, tái định cư phục vụ thu hồi đất để triển khai các dự án phát triển kinh tế - xã hội trên địa bàn. Phát triển toàn diện về văn hóa - xã hội; nâng cao chất lượng giáo dục và đào tạo; chuẩn bị tốt các điều kiện cho năm học mới 2024-202; thực hiện đầy đủ, kịp thời các chính sách an sinh xã hội; nâng cao đời sống của người dân. Thực hiện tốt nhiệm vụ quốc phòng, quân sự địa phương; tổ chức tốt diễn tập chiến đấu phòng thủ cấp xã theo kế hoạch năm 2024 và triển khai nghiêm công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2025. Đẩy mạnh đấu tranh phòng, chống tội phạm và các tệ nạn xã hội; thực hiện quyết liệt, đồng bộ các giải pháp bảo đảm an toàn giao thông.
Bên cạnh đó cần nâng cao trách nhiệm của các cấp, các ngành, cơ quan, đơn vị trong công tác tiếp công dân, giải quyết đơn thư khiếu nại, tố cáo của công dân; tập trung giải quyết dứt điểm các vụ việc tồn đọng, phức tạp, kéo dài và ý kiến cử tri kiến nghị thuộc thẩm quyền; nâng cao hiệu quả cải cách hành chính; tiếp nhận và giải quyết kịp thời các thủ tục hành chính liên quan đến người dân và doanh nghiệp, nhất là các thủ tục liên quan đến lĩnh vực đất đai; đề cao trách nhiệm cán bộ, công chức, viên chức, nhất là người đứng đầu trong thực hiện kỷ luật, kỷ cương hành chính.
Ngay sau kỳ họp này, HĐND huyện đề nghị UBND huyện căn cứ vào chức năng, nhiệm vụ của mình, tiếp thu đầy đủ những ý kiến chỉ đạo của HĐND huyện chỉ đạo các ngành, địa phương triển khai đồng bộ, hiệu quả các chỉ tiêu, mục tiêu phát triển kinh tế, xã hội năm 2024 và các Nghị quyết của HĐND huyện.
Với tinh thần dân chủ, tập trung, Kỳ họp thứ Mười một – HĐND huyện Lâm Thao đã thống nhất thông qua 2 Nghị quyết: Nghị quyết về phê chuẩn quyết toán ngân sách huyện năm 2023; Nghị quyết về chương trình giám sát năm 2025 của HĐND huyện./.
Cẩm Nhung – Đức Thuận